Mua xe Ô tô cũ có cần sang tên không ?

Mua xe Ô tô cũ có cần sang tên không ?

Mua xe Ô tô cũ có cần sang tên không ?

Mua xe Ô tô cũ có cần sang tên không? Hay chỉ cần đưa tiền cho người bán xe và lấy xe, cùng giấy tờ đăng ký của xe về là xong? Thực tế việc mua bán ô tô cũ mà không tìm hiểu kỹ sẽ gây nên cho bạn rất nhiều phiền toái, đặc biệt là khi sang tên đổi chủ ô tô mà không tìm được chủ cũ.

Mua xe Ô tô cũ có cần sang tên không?

Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (xe máy, ô tô…) là những tài sản bắt buộc phải đăng ký sở hữu theo quy định tại Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe.

Đối với ô tô mua mới, chủ sở hữu có trách nhiệm phải đưa xe đến cơ quan đăng kí xe để đăng ký xe và được cấp biển số xe theo quy định.

Đối với ô tô cũ được chuyển quyền sở hữu từ việc mua bán, tặng cho, thừa kế, điều chuyển… thì chủ xe cũng phải có trách nhiệm đến cơ quan đăng ký xe để làm thủ tục đăng ký sang tên trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.

Mua Xe Ô Tô cũ không sang tên có được không?

Nếu mua ô tô cũ mà không tiến hành sang tên chính chủ, chủ xe sẽ bị phạt.

Cụ thể, theo Nghị định 100 năm 2019, việc không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế thì bị phạt như sau:

  • Tài sản là xe mô tô, xe gắn máy sẽ bị phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng - 1,2 triệu đồng đối với tổ chức là chủ xe;
  • Tài sản là xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 02 - 04 triệu đồng đối với cá nhân, từ 04 - 08 triệu đồng đối với tổ chức là chủ xe.

Tại Nghị định này không có quy định nào về việc sẽ thu hồi ô tô không sang tên chính chủ. Vì thế, mua ô tô không sang tên chính chủ có thể bị thu hồi chỉ là tin đồn không có căn cứ pháp luật.

Mua xe Ô tô cũ có cần sang tên không?

Mua xe Ô tô cũ có cần sang tên không?

Thủ tục sang tên xe ô tô không chính chủ

Việc giải quyết đăng ký sang tên xe ô tô đối với trường hợp xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người được hướng dẫn tại Điều 24 Thông tư 15/2014 của Bộ Công an.

Tuy nhiên, tại điều khoản thi hành Thông tư này quy định rõ:

  • Xe ô tô, máy kéo, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô, máy kéo đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người được giải quyết đăng ký sang tên theo quy định tại Điều 24 Thông tư này đến hết ngày 31/12/2014.
  • Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe có kết cấu tương tự đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người được giải quyết đăng ký sang tên theo quy định tại Điều 24 Thông tư này đến hết ngày 31/12/2016.

Như vậy, hiện nay, xe ô tô qua nhiều đời chủ nếu không tìm được người đứng tên trên Giấy đăng ký xe thì việc tiến hành sang tên đổi chủ rất khó thực hiện.

Nếu ô tô qua nhiều đời chủ nhưng vẫn tìm được người đứng tên trên Giấy đăng ký xe thì có thể nhờ họ ký lại Hợp đồng mua bán xe và tiến hành thủ tục sang tên ô tô cũ theo quy định của pháp luật.

Hy vọng qua bài viết MUA XE Ô TÔ CŨ CÓ CẦN SANG TÊN KHÔNG? sẽ giúp bạn đọc phần nào giải đáp được những thắc mắc của mình về sang tên đổi chủ xe.

TRUNG TÂM DỊCH VỤ SANG TÊN XE VIỆT NAM

popup

Số lượng:

Tổng tiền: